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1. UTANGULIZI

 KUANZISHWA KWA MFUKO WA MAWASILIANO KWA WOTE 
(UCSAF)

 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) ulianzishwa na Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa Sheria ya Bunge 
nambari 11 ya mwaka 2006 Sura ya 422 kwa lengo la kuwezesha
upatikanaji wa huduma ya mawasiliano kwa wananchi waishio
katika maeneo machache ya mijini na maeneo mengi yaliyo vijijini
yasiyo na mvuto wa kibiashara kwa watoa huduma za
mawasiliano. 

 Tangu kuanzishwa kwa UCSAF kumekua na ongezeko kubwa la 
idadi ya wananchi waliofikiwa na mawasiliano hasa maeneo ya 
vijijini ambapo mpaka sasa 98% ya idadi ya Watanzania 
wamefikiwa na mawasiliano ikilinganishwa na 45% mwaka 2006 
kabla UCSAF haijaanza kutekeleza wajibu wake wa kisheria.



1. UTANGULIZI

 MALENGO YA UCSAF

 Malengo ya UCSAF yaliyoainishwa na sheria ya uanzishwaji wake 
yamejikita katika maeneo yafuatayo:-

 Kuhakikisha upatikanaji wa huduma za mawasiliano katika maeneo ya 
vijijini na maeneo ya mijini yenye mawasiliano hafifu; 

 Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi na serikali katika utoaji wa 
huduma za mawasiliano kwa wote katika maeneo ya vijijini na 
maeneo ya mijini yenye mawasiliano hafifu; 

 Kusisimua maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika maeneo ya vijijini 
na maeneo ya mijini yenye mawasiliano hafifu; 

 Kutengeneza mfumo kwa ajili ya upatikanaji wa mitandao ya 
mawasiliano na huduma rahisi na zenye ufanisi katika uzalishaji na 
upatikanaji katika soko la kiushindani; 

 Kuhamasisha utoaji wa huduma bora katika viwango nafuu na 
kuhakikisha kuwa teknolojia ya habari na mawasiliano inapatikana 
vijijini na sehemu za mijini zenye mawasiliano hafifu kwa bei nafuu; na

 Kuhakikisha upatikanaji wa huduma za mawasiliano kwa wote kwa 
kuboresha upatikanaji wa huduma za mawasiliano kupitia ushiriki wa 
sekta binafsi



1. UTANGULIZI

 KAZI ZA UCSAF

 Katika kuhakikisha UCSAF inafikia malengo yake kama 
yalivyoainishwa katika Sheria iliyoanzisha taasisi na kwamba 
inatekeleza majukumu yake, UCSAF ina kazi zifuatazo:-

 Kubaini maeneo ya miradi ya mawasiliano ambayo yanaweza kupata 
ruzuku kutoka UCSAF; 

 Kuweka vigezo vya utambuzi wa maeneo ya vijiji vinavyohitaji na 
ambavyo haviwezi kupata huduma ya mawasiliano kwa sababu havina 
mvuto wa kibiashara; 

 Kufanya tafiti mbalimbali na kufuatilia maendeleo ya mawasiliano 
katika maeneo ya vijijini na yale yasiyo na mvuto wa kibiashara; 

 Kupendekeza njia sahihi za kutoa ruzuku kwa ajili ya kupeleka 
huduma ya mawasiliano vijijini na katika maeneo yasiyo na mvuto 
kibiashara; 

 Kusimamia kisheria mikataba ya utekelezaji wa majukumu ya utoaji 
wa huduma za mawasiliano kwa wote; 

 Kuweka utaratibu mzuri wa kusimamia, kukokotoa na kukusanya tozo 
za Mawasiliano kwa wote kutoka kwa watoa huduma



2. UTEKELEZAJI
WA MIRADI YA 
UCSAF

 MIRADI YA MAWASILIANO YA SIMU

 Mpaka kufikia Januari 2025, Serikali kupitia Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote (UCSAF) imefanikiwa kuingia mikataba na watoa 
Huduma ya Mawasiliano (Makampuni ya simu) kufikisha huduma 
ya Mawasiliano katika kata 1,974 zenye vijiji 5,110 kwa kujenga 
jumla ya minara 2,143, ambapo minara yote hii ikikamilika 
wananchi 23,804,135 watapata Huduma hiyo ya Mawasiliano ya 
simu kwa uhakika.

 Hadi kufikia Januari, 2025, jumla ya kata 1,608 zenye vijiji 4,453 na 
wakazi takribani 24,322,252 wameshafikishiwa Huduma ya 
Mawasiliano kwa jumla ya minara 1,754 iliyojengwa tayari katika 
kata hizo. Utekelezaji unaendelea katika kata 356 zenye minara 
389, vijiji 663 na wakazi 4,839,754. Gharama (Ruzuku) za 
utekelezaji wa awamu mbalimbali za mradi wa Mawasiliano Vijijini 
ni takribani TZS Bilioni 326.



2. UTEKELEZAJI
WA MIRADI YA 
UCSAF

 UJENZI WA MINARA 758 KATIKA KATA 713 TANZANIA

 Serikali kupitia UCSAF inatekeleza mradi wa ujenzi wa minara 758 
katika kata 713 ambapo jumla ya wananchi milioni 8.5 watapata
huduma hiyo pindi mradi ukikamilika. Mradi huu ni wa muda wa
miaka miwili na gharama ya kutekeleza mradi husika ni TZS 126 
Bilioni.

 Mpaka kufikia Januari, 2025 jumla ya minara 380 imekwisha
washwa kama ifuatavyo: -

 Airtel, minara 118 imewashwa;

 Vodacom, minara 114 imewashwa;

 Honora (Tigo), minara 118 imewashwa;

 Halotel, minara 28 imewashwa; na

 TTCL, minara 2 imewashwa.



2. UTEKELEZAJI
WA MIRADI YA 
UCSAF

 MRADI WA KUBORESHA UWEZO WA MINARA 304

 Mpaka kufikia Januari, 2025, minara yote 304 sawa na 100% ya 
utekelezaji wa uboreshaji wa minara iliyokuwa na teknolojia ya 2G 
tayari imeshaboreshwa (imeshaongezewa nguvu ya 3G/4G) toka 
kwa  watoa huduma. 



 Lengo la kuboresha minara hii ni kuongeza wigo wa matumizi ya
mawasiliano ya intaneti ya kasi kutoka asilimia arobaini na tano
(45%) mwaka 2020 hadi asilimia themanini (80%) mwaka 2025. 



2. UTEKELEZAJI
WA MIRADI YA 
UCSAF

 MRADI WA KUFIKISHA MAWASILIANO KATIKA OFISI MPYA ZA 
WAKURUGENZI WA HALMASHAURI

 UCSAF inatekeleza Mradi wa kufikisha huduma za mawasiliano
katika Ofisi mpya za Wakurugenzi wa Halmashauri zilizohamia
katika maeneo mapya ambayo yalikua na changamoto za huduma
ya mawasiliano. Mpaka sasa imeshatekeleza mradi huu kwa
ushirikiano na Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL Corporation) 
kwa kufikisha huduma ya mawasiliano katika Halmashuri zote 10 
zilizokuwa zimeainishwa. Ofisi za Halmashuri hizo 10 
zilizoainishwa katika mradi huu ni Mbogwe DC, Tanganyika DC, 
Kakonko DC, Rorya DC, Malinyi DC, Mtwara DC, Msalala DC, 
Nzega DC, Kilindi DC na Pangani DC.



2. UTEKELEZAJI
WA MIRADI YA 
UCSAF

 MRADI WA KUFIKISHA HUDUMA YA MAWASILIANO YA SIMU 
ZANZIBAR.

 UCSAF imekamilisha utekelezaji wa Mradi wa kufikisha huduma
za mawasiliano katika visiwa vya unguja na pemba. Kwa
kkushirikiana na kampuni ya ZANTEL jumla ya shehia 38 
zimenufaika na jumla ya minara 42 imejengwa visiwani Unguja na
Pemba. 



 MRADI WA KUBORESHA (UPGRADE) MINARA 127 KUTOKA 2G 
KWENDA 3G/4G.

 UCSAF imekamilisha mradi ya Kuboresha/Kuiongezea nguvu
(Upgrade) minara 127 iliyokuwa na uwezo wa kutoa huduma ya
mawasiliano kwa kiwango cha teknolojia ya 2G ili itoe huduma ya
intaneti kwa kiwango cha teknolojia ya 3G/4G. 



3. MIRADI YA 
TEHAMA

 KUFUNGA MTANDAO WA INTANETI KATIKA MAENEO YA 
WAZI

 UCSAF imefanikiwa kufikisha huduma ya intaneti katika maeneo 6 
ya wazi ya umma ikiwemo Chuo cha Maendeleo ya Jamii cha 
Lungemba (Mafinga), eneo la Nyerere Square (Dodoma), Ndaki ya 
Habari na Elimu Angavu (CIVE, Chuo Kikuu cha Dodoma), Soko la 
Tabora (Tabora), Kiembe Samaki (Unguja) na Soko la Buhongwa 
(Mwanza) na Maeneo Mengine 17 katika Viwanja vya maonyesho 
ya Sabasaba. 

 UJENZI WA KITUO CHA TEHEMA KILICHOPO BWEFUM-
ZANZIBAR

 UCSAF imekamilisha ujenzi wa kituo cha TEHAMA katika eneo la 
Fumba, Mkoa wa Mjini Magharibi Wilaya ya Mjini. Kukamilika kwa
kituo hiki, kumefanya Wilaya zote 11 kwa upande wa Pemba na
Unguja kuwa na vituo vya TEHAMA



3. MIRADI YA 
TEHAMA

 UANZISHWAJI WA KITUO CHA MIITO YA DHARURA (CALL 
CENTRE ZANZIBAR)

 Serikali kupitia UCSAF imekamilisha uanzishwaji wa kituo cha 
Mawasiliano cha dharura (Emergency Call Centre) Zanzibar 
ambapo jengo la kituo cha TEHAMA cha Kiembe Samaki lengo ni
kuiwezesha Zanzibar kuwa na kituo kwa ajili ya kuratibu taarifa za
matukio ya dharura yanayohitaji uratibu wa pamoja, kwa mfano
janga la Moto, Magonjwa ya mlipuko, mafuriko na taarifa zingine
zinazoweza kujitokeza.



 MAFUNZO YA TEHAMA KWA WALIMU WA SHULE ZA MSINGI 
NA SEKONDARI.

 Tangu kuanzishwa kwa Mradi wa Mafunzo ya TEHAMA kwa
walimu hadi Desemba 2024, UCSAF imeweza kugharamia na
kutoa mafunzo kwa walimu 3,798 toka katika shule 1791 za
sekondari na msingi za Serikali Tanzania Bara na Zanzibar.



3. MIRADI YA 
TEHAMA

 KUPELEKA VIFAA VYA TEHAMA KATIKA SHULE ZA UMMA

 UCSAF imefanikiwa kufikisha vifaa vya TEHAMA katika shule
1,210 ambapo UCSAF imekua ikipeleka vifaa hivyo kwa
mgawanyo wa Kompyuta 5, Projekta 1 na Printer 1 kwa kila shule.
Lengo la Mradi huu ni kuhamasisha na kukuza uelewa zaidi katika
masuala ya TEHAMA kwa wanafunzi katika shule za sekondari.

 SIKU YA WASICHANA NA TEHAMA (GIRLS IN ICT DAY)

 UCSAF imefanikiwa kuwajengea uwezo wanafunzi 1,199 wa kike 
wa shule za sekondari za umma ikiwa ni sehemu ya maadhimisho
ya siku Kimataifa ya msichana na TEHAMA (Girls in ICT Day Lengo
la Mradi huu ni kuhamasisha na kukuza uelewa katika masuala ya
TEHAMA kwa wanafunzi wa kike katika shule za sekondari na
hatimaye kuchagua fani zinazohusiana na masuala ya TEHAMA. 



3. MIRADI YA 
TEHAMA

 MRADI WA KUPELEKA VIFAA MAALUM VYA KUJIFUNZIA KWA 
SHULE ZENYE WATOTO WENYE MAHITAJI MAALUM

 UCSAF imepeleka vifaa mbalimbali kulingana na uhitaji katika
shule 16. Baadhi ya vifaa vilivyonunuliwa ni pamoja na Vifaa ni
pamoja na TV, Braille Machine (Nukta Nundu) Orbit reader 
(Machine za Kisasa), Laptops, Embosser (Printa ya nukta nundu), 
Digital voice recorders, Magnifiers.



4. MIRADI YA 
HUDUMA ZA 
UTANGAZAJI

 MIRADI YA KUBORESHA USIKIVU WA REDIO JAMII NCHINI

 UCSAF kwa kushirikiana na Halmashauri mbalimbali nchini
imefanikiwa kujenga na kuboresha studio za Redio Jamii ikiwa ni
pamoja na Halmashauri ya Wilaya Arusha, Halmashauri ya
Mpimbwe, Halmashauri ya Ruangwa na Halmashauri ya Mtama. 
Studio hizi zimejengwa na kufungwa vifaa vya kisasa na Serikali
kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF). 


